நுண்ணுயிரிகள் ஊட்ட மேற்றிய கலவை (MEM) தயாரிப்பு..!

0
4700

நுண்ணுயிரிகள் ஊட்ட மேற்றிய கலவை (MEM) தேவையான பொருட்கள்:

குழு 1 : 70 கிலோ முழுமையாக மக்கிய தொழு உரம் அல்லது மண்புழு உரம், 10 கிலோ சாம்பல் அல்லது அரிசி தவிடு சாம்பல் மற்றும் 20 கிலோ மரத்தூள்.

குழு 2 : (அ) ஐந்து லிட்டர் பஞ்சகாவ்யா, (ஆ) ஐந்து லிட்டர் செறிவூட்டப்பட்ட அமுதம் கரைசல், (இ) ஐந்துலிட்டர் இளநீர் – மோர் அல்லது அரப்பு – மோர் அல்லது சீயக்காய் – மோர் கரைசல், (ஈ) பத்துலிட்டர் ETFPE, ( இ ) ஐந்து லிட்டர் ஆர்கியபாக்டீரியல் கரைசல்.

குழு 3 : உயிர் உரங்கள் – அசோஸ்பைரில்லம், ரைசோபியம், பாஸ்போபாக்டீரியா, பொட்டாஷ்பாக்டீரியா : 500 கிராம் -1 கிலோ மற்றும் வேர் உட்பூசணம் 5 முதல் 10 கிலோ.

குரூப் 4 : ( வேர்அழுகல், கிழங்கு அழுகல் மற்றும் வாடல் நோய் கட்டுப்படுத்த) : ஒவ்வொன்றும் 500 கிராம் – 1 கிலோ சூடோமோனாஸ் ஃப்ளுரோசென்ஸ், டிரைகோடெர்மா விரிடி, டிரைகோடெர்மா ஹர்சனியம் மற்றும் பாசில்லஸ் சப்டில்லஸ்.

குழு 5 : (நூற்புழு கட்டுப்படுத்த) 1-2 கிலோ பைசில்லோமைசிஸ்.

குழு 6 : (வேர் புழு, வெள்ளை புழு கட்டுப்படுத்த, காண்டாமிருகம் வண்டு மற்றும் பிற மண்வாழும் வண்டுகள் மற்றும் கிராப்ஸ்) : 500 கிராம் – பியூவீரியா ப்ரன்க்ரானிட்டி மற்றும் மேடார்ஹிசியம் ஒவ்வொரு 1KG .

தயாரிப்பு :

(அ) குழு 1ல் உள்ள பொருட்களை நன்கு கலக்கவும்.

(ஆ) குழு 2 ல் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள கரைசல்களை கலந்து கொள்ளவும்.

(இ) 3,4,5 மற்றும் 6 ல் உள்ள பொடிகளை நன்றாக ஒன்றாக கலந்து கொள்ளவும் ; பயிர் நிலையைப் அடிப்படையில் பொடிகள் தேர்வு செய்யப்பட வேண்டும்.

(அ) மற்றும் (இ) வழிமுறைகளை பின்பற்றி கலவைகள் சேர்க்க வேண்டும். இந்த கலவை மீது (ஆ) கரைசலை தூவி கலவையை சீரான ஈரமான நிலையில் இருக்கும்.

பயன்பாடு :

30 நாட்களுக்குள்பயன்படுத்த வேண்டும். நீண்டகாலம் அதை சேமிக்க வேண்டும் என்றால், 2 அடி பரந்த மற்றும் ஒன்பது அங்குல உயரமாக ஒரு குவியலாக சேமிக்க வேண்டும். நீளம் வசதியை அடிப்படையில் தேர்வு செய்ய வேண்டும். ஈரமான சணல் பைகள், தென்னை ஓலைகள்அல்லது கரும்பு இலைகளும் கொண்டு மூட வேண்டும். தேவையான சமயத்தில் அடிக்கடி தண்ணீர் தெளித்து சீரான ஈரப்பதம் பராமரிக்க வேண்டும். இந்தக்குவியல் ஒரு கொட்டகை அல்லது மரத்தின் நிழலில் இருக்க வேண்டும். இதனை தேவையை பொறுத்து, அடியுரமாக அல்லது மேல் உரமாக பயன்படுத்தமுடியும். பயிர்நிலைக்கு ஏற்ப ஒரு முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கையாக இதை பயன்படுத்த வேண்டும்.

குறிப்பு :

நுண்ணுயிரிகள் ஊட்டமேற்றிய கலவை ஏக்கருக்கு 100-500 கிலோ என்ற விகிதத்தில் பயன்படுத்தமுடியும். மேலே கொடுக்கப்பட்ட பொருட்கள் 100 கிலோ நுண்ணுயிரிகள் ஊட்டமேற்றிய கலவை தயார் செய்ய கொடுக்கப்பட்டவையாகும். பெரிய அளவில் தயார் செய்ய குழு 1 ல் உள்ள பொருட்களை அதே விகிதத்தில் பராமரிக்க குழு 1 ல் உள்ளவற்றை அதிகரிக்க வேண்டும். அதே அளவில் மற்ற பொருட்களின் விகிதத்தை பராமரிக்க வேண்டும். இது கலவையின் அளவு அதிகரிக்கிறது. இந்த கலவையை சீரான ஈரத்தை பராமரிக்க போதுமான அளவு ஆர்கியபாக்டீரியல் கரைசல் தெளிக்க வேண்டும். 2-5 வரையிலான குழு பொருட்களின் அளவை மாற்ற வேண்டாம்.

பயிர்வளர்ச்சி ஆரோக்கியமாக இல்லை என்றால், பயிர்களுக்கு மழை காரணமாக நீர்ப்பாசனம் கொடுக்க முடியாது. குறைந்தது இரண்டுமுறை பதினைந்து நாட்கள் இடைவெளியில் கலவையை பயன்படுத்தலாம். பயிர் ஆரோக்கியமானதாக இருந்தால், வளர்ச்சிகாலத்தில் ஒருமுறை 1-2 மாதங்களில் அதைபயன்படுத்த வேண்டும்.

படுக்கை பயிர்களான வெண்ணிலா, மிளகு, ஏலக்காய் பயிர்களின் படுக்கை மீது தெளித்து இலைகள் கொண்டு மூட வேண்டும். மழைக்காலத்தில், தழைக்கூளம் நகர்த்தி பயனுள்ள வடிகால் வசதி ஏற்ப்படுத்தி நுண்ணுயிரிகள் ஊட்டமேற்றிய கலவை வேர்களுக்கு பக்கத்தில் பரப்பி உறுஞ்சு வேர்களைபாதுகாக்க வேண்டும்.

நன்றி

என். மதுபாலன், B.sc (Agri),

இயற்கை வேளாண்மை ஆலோசகர்,

தர்மபுரி.

மேலும் செய்திகளுக்கு

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.Aapp.Thiral

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here